Lược sử Giáo Xứ Quảng Thuận

Thứ bảy - 28/08/2021 23:49  51
KỶ YẾU GIÁO XỨ QUẢNG THUẬN 2016

* Tên gọi: Quảng Thuận
* Địa chỉ: La Vang 1, Quảng Sơn, Ninh Sơn, Ninh Thuận.
* Số điện thoại: 0683.850292
* Ngày thành lập: 01.05.1973
* Thánh bổn mạng: Giuse Thợ, mừng kính ngày: 01.05
* Số giáo dân: 3.071
* Giờ lễ:
1. Chúa nhật
                   + Sáng: 5h15
                   + Chiều: 16h00
       2. Ngày trong tuần:
                   + Sáng: 4h30
                   + Chiều: 19h00

I. VỊ TRÍ ĐỊA LÝ
Trên tuyến đường Phan Rang – Đà Lạt (quốc lộ 27), đến cây số 33, nhìn phía bên phải là nhà thờ Quảng Thuận với lối kiến trúc Á Đông . Nhà thờ là trung tâm của giáo xứ Quảng Thuận, gồm 2 thôn La Vang 1 và Lavang 2, thuộc xã Quảng Sơn, huyện Ninh Sơn, tỉnh Ninh Thuận. Diện tích mục vụ  6 km2.
II. HÌNH THÀNH VÀ PHÁT TRIỂN
A. Nguồn gốc và sự hình  thành :
Do các biến cố chiến tranh và nhất là sau cuộc chiến  mùa hè 1972, một số giáo dân thuộc hơn 100 giáo xứ và họ lẻ của giáo phận Huế, đa phần gốc Quảng Trị, một số thuộc Thừa Thiên, Quãng Bình và một vài nơi khác bỏ quê nhà đi lánh bom đạn và  trú tại các trại tạm cư  ở Non Nước Đà Nẵng.
Sau hơn một năm tạm cư mà tiếng súng vẫn chưa ngừng nỗ,nhiều người đã xuôi nam vào Long Khánh Bình Tuy, nơi mà chiến tranh ít khóc liệt hơn để tìm đất sống.Bắt nguồn từ ý nguyện của dân chúng Cha Giuse Đỗ Bá Ái , đang phụ trách mục vụ tại trại 6 Non nước và nghĩa tử của Ngài là Cha Phêrô Trần Văn Đoàn từ đầu năm 1973 đã cho nhiều người đi tìm vùng đất mới ở nhiều nơi.Cuối cùng,ngài đã tìm và chọn vùng đất thuộc xã Bửu Sơn,Huyện Song Pha tỉnh Ninh Thuận.
 Ngày 1 tháng 5/1973 ,Lễ Thánh Giuse Thợ, nhóm anh em thanh niên thiện chí đã đến vùng đất nầy  trước chuẩn bị nơi tạm cư. Ngày 13/07/1973 đoàn người đầu tiên đến vùng đất này. Được sự ban phép của Đức Giám Mục FX Nguyễn Văn Thuận hình thành nên Giáo xứ Quảng Thuận thụôc giáo hạt Ninh thuận, giáo phận Nha Trang , đặt dưới sự bảo trợ của Thánh Quan Thầy Giuse Thợ  với ý  nghĩa: “Quảng Trị- Ninh Thuận “và tôn chỉ “quảng đại và thuận hòa yêu thương nhau.”
Số giáo dân ban đầu khoảng 7500, được chia làm 4 giáo khu: Hạnh Trí ( gốc Trí Bưu, Hạnh Hoa, Ngô Xá, Trà Lộc...) Triệu Phong (gồm dân gốc huyện Triệu Phong như Đại Lộc, Dương Lộc, Bố Liêu, An Lộng....) Thạch Hà ( gốc vùng Thạch Hãn, Đông Hà, Thanh Hương...) và La Vang ( gốc  Quãng Bình, Ba Ngọat, Phước Môn và  các giáo xứ thuộc vùng  linh đài Mẹ Lavang ) Với số giáo dân khá đông, hai Cha Phêrô Đòan Quang Hàm và Giacôbê Bùi Chung được phép bản quyền đến phụ giúp trong công tác mục vụ, giáo dục,văn hóa. Chưa đầy 2 năm ( 13/07/1973 đến 30/04/1975) các Ngài đã cơ bản ổn định nơi ăn chốn ở cho dân, xây dựng nhiều công trình dân sinh như trường học, bệnh xá, hệ thống nước…và đặt nền móng xây dựng nhà thờ giáo xứ..
B. Những bước thăng trầm :
Sau 30/04/1975 Cha Giuse Ai và Cha Phêrô Hàm đi học tập cải tạo.Tháng 6/1975  Đức Cha Fx Nguyễn Văn Thuận cử Cha GB Lê Quang Quý và Giuse Lê Văn Sĩ (gốc địa phận Huế) về coi sóc giáo xứ với Cha Bùi Chung, nhưng hai ngài chỉ phục vụ được một tháng rồi buộc phải ra đi.
Tháng 10/1975 Cha Giuse Ngô Mạnh Điệp được cử về làm phó xứ.Trong hòan cảnh khó khăn về mọi mặt, hai Cha cùng với các Đại Chủng sinh (sau nầy một số là Linh mục) và giáo dân kiên trì tu tạo những gì còn dang dỡ. Sinh họat mục vụ tuy chỉ tập trung vào các bí tích nhưng đời sống đạo lại có chiều sâu, âm thầm nhưng khá hữu hiệu. Sau 7 năm được công khai làm mục vụ (tháng 10.1975 – 17.4.1983) , Cha Giuse Điệp bị cấm công tác mục vụ cho đến khi được công nhận làm quản xứ Song Mỹ (13.8.1989)
C. Phát triển và xây dựng:
Năm 1978 Giáo Hoàng học viện Pio X ngưng sinh hoạt, Thầy Giuse Võ Quý trở về với gia đình tại Hạnh Trí. Năm 1990,Thầy được nhập hộ Nhà xứ. Ngày 13.8.1991, tại nhà thờ Phan Rang, cùng với Cha Inhaxiô Trần Ngà, người con của giáo xứ, Thầy Giuse Võ Quý được thụ phong Linh Mục và được cử làm phó xứ Quảng Thuận thay Cha Giuse Ngô Mạnh Điệp. Trong cương vị phó xứ, cùng với  Cha Quản xứ ,cha đã từng bước tu sửa các nguyện đường tại các giáo họ. Đặc biệt là năm 1993 hoàn chỉnh Nhà Thờ giáo xứ  và cung hiến ngày 25/07/1994.
Năm 1993, Ba thầy của giáo xứ : Phêrô Lê Minh Cao, Anrê Lê Văn Hải và Giuse Lê Thiện Vang vào học Khóa Bổ Túc Đại Chủng Viện Sao Biển Nha Trang. Sau hai năm, ngày  06/07/1995 ba Thầy đã được Đức Giám Mục Phaolo Nguyễn Văn Hòa truyền chức Linh Mục tại nhà thờ Quảng Thuận cùng với ba cha thuộc giáo hạt Ninh Thuân Igatio Bùi Sĩ Đức, Martino Hồ Đắc Trung và Dominico Nguễn Thanh Vân . Ngày 13/ 8/1995 , giáo xứ hân hoan đón mừng Cha mới Anrê Lê Văn Hải trong chức vụ Phó xứ. Quý Cha đã tích cực  xây dựng phát triển giáo xứ về mọi mặt: cũng cố Hội Đồng giáo xứ, các giáo họ, các hội đòan, xây dựng nhà hội giáo xứ (1997). Nhà thờ Hạnh Trí (2001).
 Ngày 26/07/1997, cha Quản xứ Giacôbê Bùi Chung vì tuổi già  sức yếu đã xin nghĩ hưu và Cha Giuse Võ Quý được bổ nhiệm làm Quản xứ thay thế Ngài .Lúc nầy con số giáo dân đã lên tới 13.000 người .Ngày 20/02/2002, Cha Anrê  Hải được bổ nhiệm làm quản xứ Song Pha .Cha Luca Nguyễn Đình Dung về thay (19.2.2002).
D. Chia tách giáo xứ
Ngày 20.02.2002 ,Giáo xứ Quãng Thuận được chia đôi: giáo xứ Quảng Thuận gồm hai giáo họ: La Vang và Thạch Hà ( 5400 giáo dân.) do Cha Giuse Võ Quý và Cha Luca Nguyễn Đình Dung chăm sóc ; và giáo xứ Hạnh Trí - Triệu Phong (7500 giáo dân) do Cha Phêrô Nguyễn Đình Phiên và Cha Đamianô Trương Thanh Hùng đảm nhiệm. Sau ngày phân chia giáo xứ, Nhà thờ Giáo Họ Thạch Hà được khởi công (16/02/2004) và thánh hiến 17/03/2005. Ngày 15.02/2005, Cha phó Luca Dung được thuyên chuyển về Phan Rang, Cha Giuse Phạm Kim Quốc thay thế.
 Ngày 27/10/2005 cha Giuse Võ Quý sau 14 năm phục vụ với  nỗ lực phát triển giáo xứ về nhiều mặt, được bổ nhiệm làm Quản xứ giáo xứ Cầu Bảo (Tháp Chàm), Ngày 28/10/2005 Cha Phêrô Lê Minh Cao một người con của giáo xứ gốc Quảng Thuận nguyên Quản xứ giáo xứ Song Mỹ về thay. 
Ngày 21/2/2006  giáo họ Thạch Hà tiếp tục được nâng lên thành giáo xứ và đặt Cha phó xứ Quảng Thuận Giuse Phạm Kim Quốc làm Quản xứ tiên khởi giáo xứ Thạch Hà.
Vậy là từ nay, giáo họ La Vang với 680 gia đình và 2871 giáo dân trở thành giáo xứ gốc Quảng Thuận.
Nối tiếp truyền thống của giáo xứ gốc Quảng Thuận và công việc mục vụ của các vị tiền nhiệm, Cha Phêrô Lê Minh Cao tiếp tục xây dựng và phát triển giáo xứ . Để giúp dân Chúa sống đạo tốt hơn, cha cũng cố HĐGX, phân chia địa bàn giáo xứ thành 6 giáo họ mang tước hiệu của Mẹ :- Mẹ Truyền tin, Mẹ Dâng Mình, Mẹ Mân Côi, Mẹ Thiên Chúa, Mẹ Lên Trời, Mẹ Đi Viếng . Thành lập các hội đoàn và phong trào thiếu nhi Thiếu nhi Thánh Thề. Cùng với giáo xứ và các ân nhân giúp đỡ, Cha đã xây dựng các phòng học giáo lý (2006-2007), các tượng đải , xây sửa nhà xứ (2009-2010) .Dịp mừng 40 năm thành lập giáo xứ (01/5/2013) đã khởi công việc đại trùng tu Thánh Đường (2013-2015) mà sau 20 năm đã xuống  cấp.

III. CÁC LINH MỤC  PHỤ TRÁCH GIÁO XỨ
 * Cha Quản xứ khai khẩn và các cha Phụ tá từ 1973-1975 :
- Cha Quản xứ khai khẩn Giuse Đỗ Bá Ái, từ 13/071973 đến 30/04/1975.
- Cha Phụ Tá Phêrô Đoàn Quang Hàm từ 13/071973 đến 30/04/1975
  • Cha Phụ tá Giacôbê Bùi Chung, từ 13/071973 đến 30/08/1975.
    - Cha Phụ tá Gioan Baotixita Lê Quang Quý, từ 06/1975 đến 07/1975
    . Cha Phụ tá Giuse Lê Văn Sỹ, từ 06/1975 đến 07/1975
    * Các Cha Quản xứ sau 1975
    - Cha Phụ tá Giacôbê Bùi Chung, từ 08/1975 đến 25/07/1997
  • Cha Giuse Võ Quý, từ 26/07/1997 đến 27/10/2005.
  • Cha Phêrô Lê Minh Cao, từ 28/10/2005 đến nay.
  1. Quý Cha phó xứ sau 1975
  • Cha Giuse Ngô Mạnh Điệp, từ 10/1975 đến 17/04/1983.
  • Cha Giuse Võ Quý, từ 13.8.1991 đến 25/ 07/1997
  • Cha Anrê Lê Văn Hải, từ 13/08/1995 đến 20/02/2002.
  • Cha Luca Nguyễn Đình Dung, từ 19/02/2002 đến 15/02/2005.
  • Cha Giuse Phạm Kim Quốc, từ 15/02/2005 đến 21/02/2006.
  • Cha Phêrô Trần Trung Nam, từ 04/08/2007 đến 02/07/2009.
  • Cha Gioan Baotixita Võ Quang Viễn, từ 12/12/2010 đến 26/08/2012.
  • Cha Giuse Nguyễn Ngọc Hiển, từ 02/09/2012 đến 29/10/2014
  • Cha Phêrô Đỗ Anh Cường, từ 15/12/2014 đến nay.

IV. CÁC ĐOÀN THỂ TRONG GIÁO XỨ
  1. HỘI ĐỒNG GIÁO XỨ-GIÁO HỌ:
Hội đồng giáo xứ được bầu chọn theo qui chế của giáo phận,gồm có Ban Thường vụ,và 11 Ủy viên. Ngoài ra còn có ban Tư vấn  giúp ý kiến và ban giáo họ (# 10 thành viên cho mỗi giáo họ) giúp cho việc điều hành giáo họ.
  CÁC HỘI ĐOÀN
1. LEGIO MARIA :
Được thành lập ngày 15/2/1993, đến nay có 2 praesidia senior với 32 hội viên 2 Praesidia junior 30 hội viên
2. HỘI BÀ MẸ CÔNG GIÁO:
Được  thành lập ngày 27/8/2003, hiện nay có 64 hội viên
3.GIA ĐÌNH KHÔI BÌNH:
Được thành lập ngày 01/3/2003, hiện có 24 thành viên.
   4.GIA ĐÌNH PHẠT TẠ THÁNH TÂM:
Được thành lập ngày 28/6/2007 với 60 đoàn viên.
5. HUYNH ĐOÀN GIÁO DÂN ĐA MINH THÁNH GIUSE HOÀNG LƯƠNG CẢNH.:
Được chính thức thành lập ngày 09/9/2007 với 32 đoàn viên chính thức
6. THIẾU NHI THÁNH THỂ:
Được thành lập ngày 01/6/2006, hiện nay có 340 em,
7. GIA ĐÌNH TẬN HIẾN:
Được  thành lập ngày 31/5/2002, hiện nay có 25 thành viên
8. GIÁO LÝ VIÊN: 
Thành lập từ năm 1996,Hiện nay có  40 GLV phụ trách 24 lớp giáo lý từ Đồng cỏ non 2 đến Vào đời 2 với 650 học sinh.
9.HỘI PHỤ HUYNH HỌC SINH GIÁO LÝ
Được thành lập nặm 2010  với 12 thành viên.
10. CA ĐOÀN:
  • Giáo xứ có 3 ca đoàn chính Ca đoàn Thánh Tâm , Ca đoàn Thanh niên Têrêxa  và  Ca đoàn Thiếu nhi Cêxilia  phụ trách các ngày chúa nhật  và lễ thường.Ngoài ra còn có Ca đoàn Khôi Bình và Ca đòan Bà mẹ CG  phụ trách ngày thường trong tuần.
11 GIA ĐÌNH TRỢ TÁNG TOBIA : Thành lập ngày 01/11/2009  gồm 40 thành viên chuyên việc phục vụ kẻ liệt và mai táng.
12. ANH EM THIỆN CHÍ MICAE : Thành lậo ngày 29/9/2006 gồm 28 thành viên phụ trách việc trật tự trong giáo xứ.

V. HOA QUẢ ƠN GỌI TRONG GIÁO XỨ
1. Số linh mục: 4
2. Số nam tu sĩ đã khấn:- Dòng Phanxicô: 03
3. Số nữ tu sĩ đã khấn:- Dòng Mến Thánh Giá Bà Rịa: 03,- Dòng Mến Thánh Giá Phan Thiết: 01,- Dòng Phan Sinh Thừa Sai Đức Mẹ (FMM): 01,- Tu hội Nữ tử Bác Ái thánh Vinh Sơn: 01,- Dòng Thánh Phaolô thành Chartres: 01
4. Số Đại chủng sinh: 07
5. Số Chủng sinh Lâm Bích: 02
6. Số nam, nữ dự tu trung học: 65
VI. NHỮNG SINH HOẠT GIÁO XỨ
- Giáo xứ đã tổ chức những dịp mừng 25,35,40  năm thành lập giáo xứ (01/5/1998 01/5/2008,01/5/2013)
- Được chỉ định là nhà thờ hành hương các dịp Năm Thánh, giáo xứ tổ chức ngày hành hương cho các giáo xứ miền  Ninh Thuận và giáo hạt Ninh Sơn  dịp Năm Năm Thánh Giáo hội Việt Nam, năm thánh 50 năm thành lập giáo phận.
- Ngày 09 và 10/02/2009 (ngày 15 tháng giêng âm lịch) tổ chức diễn nguyện và  Thánh lễ mừng Ngân khánh Linh mục Đức Cha Phao lô- GM giáo phận Nha Trang.
- Chúa Nhật 29/5/2011 và thứ Hai  30/5/2011, Giáo xứ long trọng tổ chức đại lễ mừng Ngọc Khánh linh mục cha khai khẩn Giuse Đỗ Bá Ái, và Kim khánh linh mục cha cựu quản xứ Giuse Bùi Chung.
Ngày 09/112013, giáo xứ vinh dự đón tiếp Đức Tổng GM Leopoldol Girelli Đại diện Tòa Thánh không thướng trú tại VN đến thăm giáo hạt Ninh Sơn.
VII. HƯỚNG VỀ TƯƠNG LAI
    THAY LỜI KẾT
    Quảng Thuận với “Nhà Thờ - Chùa” như muốn nói lên tâm nguyện của mình :Hội nhập văn hóa và sống Phúc Âm giữa lòng dân tộc. Nhờ Mẹ Lavang và Thánh Cả Giuse để đến với Chúa Giêsu. Bằng Lời Chúa và Thánh Thể để đổi mới bản thân, xây dựng  gia đình và thăng tiến giáo xứ . Tất cả đang hướng về mục đích là làm thế nào để Giáo xứ Quảng Thuận luôn sống QUẢNG ĐẠI THÀNH TÂM NHUẦN ƠN CHÚA - THUẬN HÒA BÁC ÁI THẮM TÌNH NGƯỜI
như tôn chỉ của giáo xứ đã có từ 43 năm nay.


 

Tác giả: BTT

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá


Copyright © [2018] Giáo phận Nha Trang. All rights reserved.
   Phụ trách: Ban Truyền Thông Giáo Phận Nha Trang
Email: gpnhatrangbtt@gmail.com
Địa chỉ: 22 Trần Phú - HT 42, Tp. Nha Trang - Khánh Hoà
Phone: (84) 258.3523842 
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây