Toà Giám mục Nha Trang 22 Trần Phú - HT 42 - Tp. Nha Trang - Khánh Hoà - Đt. (84) 58.3523842 - Fax (84) 58.3522494
Rss Feed

Thánh lễ giỗ lần thứ 50 của Đức Cha Marcel Piquet Lợi, Giám Mục tiên khởi Giáo phận Nha Trang

Thánh lễ giỗ lần thứ 50 của Đức Cha Marcel Piquet Lợi, Giám Mục tiên khởi Giáo phận Nha Trang

Tại nhà thờ Chánh Tòa Nha Trang vào lúc 17g00, ngày 11/7/2016, Đức Giám Mục Giáo Phận đã chủ tế thánh lễ giỗ lần thứ 50 của Đức Cha Marcel Piquet Lợi, Giám Mục tiên khởi của Giáo phận Nha Trang.

Thánh lễ Giỗ lần thứ 47 của Đức Cha Marcel Piquet Lợi (11/7/1966-11/7/2013),  tại Nhà Thờ Chánh Tòa Nha Trang.

Thánh lễ Giỗ lần thứ 47 của Đức Cha Marcel Piquet Lợi (11/7/1966-11/7/2013), tại Nhà Thờ Chánh Tòa Nha Trang.

Ngày 11/7/2013 tại nhà Thờ Chánh Tòa Nha Trang, vào lúc 17g00 Đức Cha Phaolô Nguyễn Văn Hòa, Nguyên Giám Mục Giáo Phận Nha Trang đã thay mặt Đức Cha Giuse chủ tế thánh lễ Giỗ lần thứ 47 của Đức Cha Marcel Piquet, Giám mục tiên khởi của Giáo phận Nha Trang.

Các cha thừa sai quản xứ Dinh Thuỷ (Tấn Tài)

Linh mục thừa sai tiên khởi thành lập Giáo xứ Dinh Thuỷ (Tấn Tài) là Cha Marie-Louis-de-Gonzague Villaume (Cố Đề), (QX:1882-1900) tiếp theo là Cha L. Nezeys (QX 1900-1903), Cha Al. Boivin, Cố Nhã (QX 1903-1907), Cha Jules Labiausse, Cố Sáng (QX 1907-1920), Cha Guillaume David, Cố Yên (1920-1924), Cha Marcel Piquet, Cố Lợi, nguyên giám mục Nha Trang sau này, (QX 1924-1928), Cha Pierre le Darré, Cố Châu (QX 1928-1945), Cha Emile Laborrier, Cố Hào (QX:1947-1948), Cha Paul Valour, Cố Lực (QX 1948-1951) Marc Lefebvre, Cố Kim

Các cha thừa sai Quản xứ Nha Trang

Ngoài cha Louis Vallet, cố Ngân (Q.X. 1928-1937 và 1939-1945), (đã có tiểu sử trên trang giáo phận NT), chúng ta còn có các cha Jean Tourte (QX 1937-1939), cha Lucien Escalère (QX 1945-1949), cha Jacques Lourdez (QX 1949-1951), cha E.Garrigues (Qx 1951-1954), cha phó Claude Charmot (1951-1955)

Các Cha thừa sai Quản xứ Gò Muồng

Các Cha thừa sai Quản xứ Gò Muồng

Giáo xứ kỳ cựu nhất tại vùng Vạn Ninh – Ninh Hoà là giáo xứ Gò Muồng có từ thế kỳ 17. Các linh mục thừa sai đến coi sóc xứ đạo sau năm 1885 gồm có cha Francois Dauguet (quản xứ 1889-1892), cha Eugene Durand (Q.X. 1892-1903), cha Jules Saulot (Q.X. 1905-1906), cha Gaston Degas (Q.X. 1906-1907), cha Gaspar Mugnier (Q.X. 1907-1911). Có hai cha đã từ trần và được an táng trong khuôn viên giáo xứ, đó là cha F. Dauguet và cha G. Degas.

Cha Marius Julien JEAN (Cố Gioan) (1874-1963)

Trong mười năm cuối cùng của cuộc đời, cha Jean về hưu dưỡng ở biệt thự Cuénot, trên bờ biển Nha Trang. Ngài biểu lộ cho chúng ta gương nhẫn nại, bác ái, cầu nguyện và hăng say ; Cha không ngừng quan tâm đến tất cả các hoạt động của Hội Thừa sai.

Cha DORGEVILLE Charles, Emile, Joseph (Cố Sĩ)

Tại nghĩa trang Giáo xứ Bình Cang, hiện nay có 6 ngôi mộ của các cha thừa sai: đó là mộ cha Garrigues, Cố Liêm, (1878-1960); mộ cha Julien Jean (1874-1963), mộ cha Sanctuaire Pierre (1877-1949); mộ cha David Guillaume, Cố Yên (1881-1957); mộ cha Nicolas Gabriel (1876-1947); mộ cha Charles Dorgeville, Cố Sĩ (1881- 1967). Trước tên các cha đều ghi R.P, trừ mộ cha Dorgeville, không biết Giáo xứ Bình Cang có sửa lại chưa? Ngày 25 tháng 4 năm 2013 là ngày giỗ lần thứ 46 của cha.

Cha Victor Caillon (Cố Năng) (1906-1983)

Cha Victor Caillon (Cố Năng) (1906-1983)

Cha Victor Caillon sinh ngày 18 tháng bảy 1906, ở Châtelier, ngôi làng của thị xã Campbon, Giáo phận Nantes. Cha được nhận vào Chủng viện Thừa sai hải ngoại ngày 30 tháng Tám năm 1929. Được thụ phong linh mục ngày 29 tháng sáu 1932, cha nhận bài sai đi truyền giáo tại Giáo phận Hà Nội. Cha đến Hà Nội khoảng tháng 10 năm 1932.

ALEXANDRE Pierre (Cố Trí) (1901-1961):  Cha sở Hộ Diêm 1944-1948

ALEXANDRE Pierre (Cố Trí) (1901-1961): Cha sở Hộ Diêm 1944-1948

Alexandre, Pierre, François, sinh ngày 15 tháng năm 1901, ở Périgueux (Dordogne), trong giáo phận Périgueux. Cha ngài là nhân viên của Ngành Đường Sắt. Cha học ở trường Montesquieu ở Libourne (Gironde), rồi tại các tiểu chủng viện Bordeaux và Montmorillon (Vienne)

Cha TISSIER Marie-Honoré (Cố Ngọc)

Cha TISSIER Marie-Honoré (Cố Ngọc)

Cha TISSIER được thụ phong linh mục ngày 21 tháng Hai 1891, và cử hành thánh lễ mở tay trong nhà nguyện Đức Mẹ Vô Nhiễm Nguyên Tội ở chủng viện Bièvres. Cha rời hải cảng Marseille ngày 19 tháng Tư 1891, và đến Qui Nhơn ngày 23 tháng Năm 1891.

Cha Joseph CLAUSE (Cố Hồng) (1901-1971)

Cha Joseph CLAUSE (Cố Hồng) (1901-1971)

Khởi hành từ Paris ngày 12 tháng chín, cha đến Toà giám mục Làng Sông (gần thành phố Qui Nhơn) một tháng sau đó. Cha học tiếng Việt tại Gò Dài dưới sự hướng dẫn của cha Solvignon, và trở thành cha phó của ngài vào mùa hè năm sau, ở Tân Thanh, rồi ở Lạc Diên.

Cha Louis Agreve, Celestin Vallet (Cố Ngân)

Cha Louis Agreve, Celestin Vallet (Cố Ngân)

Louis, Agrève, Célestin VALLET sinh ngày 21 tháng sáu 1869, tại MARCOLS-Les-EAUX, giáo phận VIVIERS, tỉnh ARDECHE. Ngài học một thời gian tại đại chủng viện VIVIERS và gia nhập chủng viện truyền giáo năm 1891. Ngài được thụ phong linh mục ngày O1 tháng Bảy 1894 và đến Qui Nhơn vào cuối tháng mười hai 1894.

Cha Donatien BÉLIARD (Cố Phước) (1913-1974)

Cha Donatien BÉLIARD (Cố Phước) (1913-1974)

Cha Donatien BÉLIARD sinh ngày 14 tháng tư 1913 tại Château-Thébaud (Loire-Atlantique). Gia đình cha xuất thân từ nguồn gốc nông dân giàu niềm tin Kitô giáo và những truyền thống cao quý.

Cha Charles, Léon Salomez (Cố Quới), MEP

Cố Quới xây tháp chuông, đóng trần nhà thờ, làm nhà xứ Hà Dừa. Cha luân phiên ở Hà Dừa một tuần, Cây Vông một tuần.

Cố Thiết, Pierre Auguste Gallioz

Cố Thiết, Pierre Auguste Gallioz

Năm 1953, quá lao tâm lao lực, ngài đã qua đời vào ngày 15 tháng 10 năm 1953 và được an táng tại khu nghĩa trang bên cạnh nhà thờ.

Cha Gérard Moussay, MEP

Cha Gérard Moussay, MEP

Cha Moussay thuộc Hội Thừa sai Paris (MEP) sinh ngày 16/8/1932. Cha chịu chức ngày 29/6/1957 và nhận bài sai đi truyền giáo tại Nha Trang tháng 10 năm 1957 đến 1975, và qua đời ngày 1/2/2012 tại trụ sở Hội Thùa sai hải ngoại Paris, Pháp.

Cố Quang, Louis Lagrange, MEP

Cố Quang, Louis Lagrange, MEP

Cố Quang, sinh ngày 2/6/1916 tại Dingy-Saint-Clair.

Cố Jeanningros

Cố Jeanningros

Bài viết này nhân ngày Giỗ lần thứ năm (2/9/2011) của cố P.Jeanningros, nguyên cha bề trên TCV Sao Biển Nha Trang (1959-1964), nguyên cha sở Hà Dừa (1964-1973). Cha mất ngày 2/9/2006 tại Lauris, một thành phố tại miền nam nước Pháp.

Thừa Sai POUCLET Paul, Aimé, Marcel

Thừa Sai POUCLET Paul, Aimé, Marcel

Tưởng niệm 29 năm ngày từ trần (26/12/1982 - 26/12/2011) của cha Paul, Aimé, Marcel Pouclet, nguyên giáo sư văn chương Pháp và latinh của Tiểu Chủng Viện Sao Biển Nha Trang (1963-1966)

Linh mục Jean Dominique HIRIGOYEN (1933-2001)

Dominique Jean HIRIGOYEN là con trai của ông Baptiste và bà Anna ETCHEGARAY, giáo viên tại trường công lập Celhay, thị trấn Hasparren.

1, 2  Trang sau